Khảo sát học tập mô hình du lịch cộng đồng tại các tỉnh phía Bắc
Ngày đăng: 11/10/2017 21:26
Hôm nay: 0
Trong tuần: 0
Tất cả: 0
Ngày đăng: 11/10/2017 21:26
Từ ngày 05 đến ngày 10 tháng 10 năm 2017, Đoàn công tác của tỉnh Đắk Lắk, do Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch chủ trì đã tổ chức khảo sát, học tập kinh nghiệm phát triển du lịch cộng đồng tại các địa phương có mô hình cộng đồng phát triển ở một số tỉnh phía Bắc như Lào Cai, Sơn La, Lai Châu.
Tham gia Đoàn công tác có các đồng chí thành viên Ban Chỉ đạo Phát triển Du lịch tỉnh; đại diện Lãnh đạo phòng Văn hóa và Thông tin các huyện, thị xã, thành phố được ưu tiên phát triển du lịch cộng đồng trong giai đoạn 2016 - 2020; các phòng, đơn vị thuộc Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch; đại diện Lãnh đạo Hiệp hội Du lịch tỉnh và một số doanh nghiệp du lịch.
Chuyến khảo sát đã giúp các thành viên trong Đoàn hiểu rõ hơn về cách thức phát triển mô hình du lịch cộng đồng, như: Phải tạo được sự đồng thuận trong dân của buôn làng; ban hành cơ chế, chính sách riêng của địa phương để phát triển du lịch cộng đồng; đào tạo, tập huấn cho người dân;… Kết quả trên, sẽ được nghiên cứu, vận dụng một cách phù hợp với thực tiễn mô hình du lịch cộng đồng ở tỉnh Đắk Lắk trong thời gian tới nhằm thúc đẩy du lịch phát triển bền vững .
Một số hình ảnh của Đoàn khảo sát
Thụy Phương