Họp Sơ kết công tác biểu diễn văn hóa Cồng chiêng phục vụ Nhân dân địa phương và du khách
Ngày đăng: 12/10/2017 04:01
Hôm nay: 0
Trong tuần: 0
Tất cả: 0
Ngày đăng: 12/10/2017 04:01
Sáng ngày 11 tháng 10 năm 2017, Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tỉnh Đắk Lắk đã tổ chức cuộc họp để Sơ kết đánh giá việc tổ chức thực hiện Chương trình biểu diễn văn hóa Cồng chiêng phục vụ Nhân dân địa phương và du khách năm 2017 trong thời gian qua và bàn giải pháp thực hiện trong thời gian tới nhằm góp phần bảo tồn văn hóa Cồng chiêng, duy trì và phát triển sản phẩm du lịch của địa phương.
Cuộc họp đã thảo luận và đi đến thống nhất cao những kết quả mà Chương trình trong thời gian qua đã đạt được như công tác truyền thông được triển khai kịp thời, bài bản với nhiều hình thức đa dạng, phong phú; công tác an ninh trật tự được đảm bảo an toàn tuyệt đối; các kỳ biểu diễn đều thành công, các tiết mục cơ bản bám sát mục tiêu của Chương trình, đã thu hút và đáp ứng nhu cầu khám phá tìm hiểu văn hóa Cồng chiêng của Nhân dân địa phương và du khách. Mỗi kỳ biểu diễn đều thu hút trên 300 lượt người dân địa phương và du khách tham gia (trong đó có khách quốc tế), đặc biệt từ kỳ 2 đến nay, mỗi kỳ đều có khoảng từ 70 đến 100 lượt khách du lịch Nga đến thưởng thức và tham gia giao lưu cùng với nghệ nhân, diễn viên thực hiện Chương trình.
Bên cạnh kết quả đạt được như trên, Chương trình cũng còn một số tồn tại, hạn chế, như: Công tác truyền thông mặc dù đã phát huy hiệu quả, nhưng do Chương trình mới được tổ chức thí điểm, chưa tạo được thói quen thưởng thức văn hóa Cồng chiêng của Nhân dân và du khách; một số khách du lịch đã đặt mua chương trình du lịch từ trước (thời gian đến Đắk Lắk không trùng với thời gian tổ chức Chương trình) nên không thể tham gia; mặt khác, thời gian này đang là mùa mưa của Tây Nguyên nên lượng khách đến thưởng thức còn khiêm tốn (khoảng trên 300 người) đã phần nào ảnh hưởng đến hiệu quả của Chương trình; nội dung các kỳ biểu diễn vừa qua chưa thật sự đổi mới và linh hoạt; sự phối hợp giữa các đơn vị liên quan chưa thật sự nhịp nhàng nên phần nào cũng ảnh hưởng đến chất lượng Chương trình.
Để Chương trình ngày càng hấp dẫn, thu hút Nhân dân địa phương và du khách đến thưởng thức, từng bước hình thành một sản phẩm văn hóa của du lịch Đắk Lắk, góp phần kéo dài thời gian lưu trú của khách du lịch, một số giải pháp được đề xuất, gồm: Tăng cường sự phối hợp giữa các đơn vị liên quan trong việc tổ chức thực hiện Chương trình; kiểm soát nội dung, kịch bản Chương trình nhằm đảm bảo Chương trình luôn được đổi mới, hấp dẫn đối với Nhân dân và du khách; thường xuyên kiểm tra hệ thống đèn chiếu sáng, thời gian chiếu sáng sớm hơn vào các kỳ biểu diễn tại khu vực tổ chức biểu diễn nhằm thu hút sự chú ý của Nhân dân và du khách đến thưởng thức Chương trình; tiếp tục duy trì và tăng cường hơn nữa công tác quảng bá, giới thiệu về Chương trình; đồng thời kết nối các đơn vị kinh doanh du lịch để thu hút khách du lịch đến thưởng thức Chương trình; chú trọng công tác đảm bảo vệ sinh, môi trường;…
Thụy Phương