Khu căn cứ cách mạng Hang đá Ba tầng - Điểm về nguồn mới cho thế hệ trẻ
Ngày đăng: 26/12/2017 05:01
Hôm nay: 0
Trong tuần: 0
Tất cả: 0
Ngày đăng: 26/12/2017 05:01
Tọa lạc tại buôn Trang Yôk - xã Krông Nô - huyện Lắk - tỉnh Đắk Lắk, Hang đá Ba tầng nằm trong núi Yok Srâm của rừng phòng hộ thuộc tiểu khu 1430, cách UBND xã Krông Nô khoảng 16 km về phía Đông, cách buôn Trang Yôk khoảng 3,5 km, cách thành phố Buôn Ma Thuột khoảng 100 km theo hướng quốc lộ 27 đi tỉnh Lâm Đồng.
Được bao bọc bởi rừng nguyên sinh, cảnh quan ở đây rất đẹp và nguyên sơ, trong hang có dòng suối nhỏ chảy quanh năm, dòng nước trong veo và mát rượi, có thể lấy uống ngay. Nơi đây, được Đội du kích Đội du kích A1 H10 phát hiện vào năm 1958; các vị lãnh đạo Đảng và Nhà nước đã từng hoạt động, ẩn cư tại đây trong thời kỳ kháng chiến chống Mỹ, như đồng chí Trần Đức Lương, đồng chí Lê Đức Thọ, đồng chí Huỳnh Văn cần, đồng chí Ama H’Oanh,… đồng bào 07 buôn xung quanh cũng được Hang đá Ba tầng làm nơi ẩn núp, gồm: Buôn Đắk Bok, buôn Yông Hát, Yông Rơ la, Yông Brah, Ndôt Rowpul; Rơ Yong; Rơ Liêng.
Song song đối diện với Hang đá Ba tầng có thác Ba tầng, một con suối nhỏ chảy từ Yôk Liêng Puh Pết đổ vào Ba tầng khe đá nên người dân địa phương gọi lại thác Ba tầng (Dask Pei Ntâng) suối đổ về hòa với suối hang đá Ba tầng và chảy về Buôn Trang Yốk, qua Buôn Yông Hắt rồi về buôn Rơ Cai A và hòa với sông Krông Nô.
Nơi đây sẽ tổ chức các chương trình du lịch về nguồn tìm để hiểu lịch sử cách mạng, du lịch sinh thái dã ngoại,… và là địa điểm dừng chân, gắn kết hình thành tuyến du lịch thành phố Buôn Ma Thuột - Lắk - Đà Lạt trong thời gian tới.
Thụy Phương