Triển khai thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thể dục thể thao
Ngày đăng: 04/05/2019 10:37
Hôm nay: 0
Trong tuần: 0
Tất cả: 0
Ngày đăng: 04/05/2019 10:37
UBND tỉnh vừa ban hành văn bản số 3461/UBND-KGVX, gửi Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch về việc thực hiện Nghị định số 36/2019/NĐ-CP, ngày 29/4/2019 của Chính phủ.
Theo đó, giao Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch chủ trì, phối hợp với các đơn vị liên quan căn cứ nội dung Nghị định số 36/2019/NĐ-CP triển khai thực hiện theo đúng quy định.
Nghị định số 36/2019/NĐ-CP bao gồm 05 Chương, 26 Điều và có hiệu lực thi hành từ ngày 14/06/2019. Nghị định quy định trường hợp vận động viên, huấn luyện viên đội tuyển quốc gia đã tốt nghiệp trung học phổ thông, được Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch xác nhận đã hoàn thành nhiệm vụ tham gia thi đấu các các giải thể thao khu vực, quốc tế như: Olympic Games, Giải vô địch thế giới, Cúp thế giới, ASIAD, SEA Games, Giải vô địch Đông Nam Á… được tuyển thẳng vào các trường ĐH, CĐ chuyên ngành thể dục thể thao hoặc cử tham gia các khóa đào tạo huấn luyện viên...
Đối với vận động viên đạt thành tích xuất sắc trong các giải thi đấu quốc gia và quốc tế được xét đặc cách thi tốt nghiệp trung học cơ sở và trung học phổ thông nếu thời gian thi trùng với thời gian tập huấn hoặc thi đấu.
Trường hợp, khi thôi làm vận động viên nếu có nhu cầu đào tạo nghề và đủ điều kiện sẽ được hỗ trợ đào tạo nghề. Ngoài ra, các vận động viện được hưởng chế độ về tiền lương, tiền tập huấn, thi đấu, BHXH, BHYT và BH thất nghiệp, tai nạn lao động bệnh nghề nghiệp…theo quy định của pháp luật.
Ngoài ra, Nghị định cũng quy định cụ thể về điều kiện kinh doanh hoạt động thể thao của câu lạc bộ thể thao chuyên nghiệp; điều kiện kinh doanh hoạt động thể thao của doanh nghiệp; việc cấp, cấp lại, thu hồi giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh hoạt động thể thao của doanh nghiệp./.