Đường sách Cà phê sơ kết hoạt động 6 tháng đầu năm 2019
Ngày đăng: 13/08/2019 16:48
Hôm nay: 0
Trong tuần: 0
Tất cả: 0
Ngày đăng: 13/08/2019 16:48
Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch vừa phối hợp với Công ty Đường sách Cà phê đã tổ chức Sơ kết hoạt động 6 tháng đầu năm và triển khai hoạt động 6 tháng cuối năm 2019.
Đường sách Cà phê Buôn Ma Thuột là một dự án cộng đồng được xã hội hóa 100%; Đường Sách có 15 gian hàng chia thành các khu vực đọc sách, uống cà phê, đồ lưu niệm. Trên dọc tuyến đường này còn có 09 bức tranh bích họa Tây Nguyên miêu tả về cảnh đẹp Đắk Lắk, thể hiện các hoạt động sản xuất cà phê của nông dân cùng đời sống văn hóa của đồng bào Ê đê.
Trong 6 tháng hoạt động Đường sách Cà phê dần trở thành một điểm đến quen thuộc đối với cộng đồng địa phương cũng như du khách. Đường sách Cà phê đã tổ chức thành công 58 sự kiện cộng đồng, hoạt động văn hóa tiêu biểu như: 06 lần tổ chức thành công Ngày hội sách và 03 chương trình “Chống rác thải nhựa – vì môi trường xanh”, 05 lần tổ chức ngày Chủ nhật xanh với hoạt động ý nghĩa “ Đổi rác thải nhựa, sách truyện cũ lấy bơ sáp, rau củ quả sạch, sen đá”.
Bên cạnh đó, Đường sách còn tổ chức các nội dung nhằm quảng bá hình ảnh địa phương như: các chương trình Văn hóa Tây Nguyên và 3 triển lãm ảnh về văn hóa cuộc sống, cảnh đẹp, con người Buôn Ma Thuột nói riêng và Đắk Lắk, Tây Nguyên nói chung... Trong suốt thời gian hoạt động ước tính trung bình mỗi ngày đón 460 lượt khách tham quan, chụp hình check-in và thưởng thức cà phê, đọc sách. Đặc biệt, những ngày có chương trình sự kiện thu hút tới 3.500 lượt khách tham gia.